Em hỏi giúp bạn em bị nhiễm HIV nhưng sức khoẻ bình thường nếu muốn dự tuyển Tiếp viên hàng không được không ạ và có bị loại hay bị biết thông tin vì trong quy định là tuyệt mật cho người nhiễm.Em mong câu trả lời sớm nhất của Luật sư. Em thành thật biết ơn!

Người gửi: Huệ

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn lao động của Công ty Luật Minh Khuê

Nhiễm HIV có được làm tiếp viên hàng không không ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi:1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Thông tư liên tịch số 18/2012/TTLT-BYT-BGTVT của Bộ Y tế-Bộ Giao thông vận tải : Quy định tiêu chuẩn sức khỏe của nhân viên hàng không và điều kiện đối với cơ sở y tế thực hiện việc khám sức khỏe cho nhân viên hàng không

Nội dung phân tích:

Theo khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch số 18/2012/TTLT-BYT-BGTVT quy định về phân nhóm tiêu chuẩn sức khỏe của nhân viên hàng không thì:

"2. Nhóm 2 quy định tiêu chuẩn sức khỏe đối với các đối tượng sau:

a) Tiếp viên hàng không;

b) Người lái tàu bay tư nhân;

c) Người thực hiện nhiệm vụ cơ giới trên không;

d) Người dẫn đường trên không;

đ) Người điều khiển tàu lượn;

e) Người điều khiển khinh khí cầu;

g) Người dự tuyển vào học để thực hiện một trong các công việc quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và e Khoản 2 Điều này"

Như vậy, trường hợp bạn của bạn muốn dự tuyển vào vị trí công việc tiếp viên hàng không thì phải thỏa mãn các tiêu chuẩn sức khỏe quy định cho Nhóm 2 tại thông tư này.

Theo quy định tại khoản 10.2 phần B cho Nhóm 2 thì:

Nếu mắc một trong các bệnh lý sau thì không đủ điều kiện:

"a) HIV dương tính (trừ trường hợp tiếp viên hàng không).

b) Tổn thương hệ thống miễn dịch.

c) Viêm gan truyền nhiễm các thể có rối loạn chức năng gan.

d) Các bệnh ký sinh trùng" 

Trường hợp bạn của bạn dương tính với HIV nhưng vị trí dự tuyển của bạn bạn là Tiếp viên hàng không. Vì vậy, bạn của bạn vẫn đủ điều kiện để dự tuyển.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê