Câu hỏi được biên tập từchuyên mục tư vấn luật lao động của công ty Luật Minh Khuê.

Có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp hay không ?

Luật sư tư vấn lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 28/2015/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp

2. Luật sư tư vấn:

Theo Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

"Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm thì giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng là bản chính hoặc bản sao có chứng thực của hợp đồng đó.

3. Sổ bảo hiểm xã hội."

Do đó bạn nộp hồ sơ gồm: Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp, giấy tờ xác nhận chấm dứt hợp đồng lao động, sổ bảo hiểm. Nộp tại trung tâm dịch vụ việc làm nơi muốn hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Những điều cần lưu ý: Về mẫu đơn bạn liên hệ với trung tâm dịch vụ việc làm để được cung cấp, việc hưởng trợ cấp thất nghiệp không áp dụng cho trường hợp nộp hồ sơ muộn sau 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng và không thuộc trường hợp đơn phương châm dứt hợp đồng trái pháp luật.

Tham khảo bài viết liên quan:

Hưởng bảo hiểm thất nghiệp ?

Qui định về bảo hiểm thất nghiệp

Tư vấn bảo hiểm thất nghiệp?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật lao động.