Tôi hiện đang làm công tác thư viện kiêm thiết bị. Trường tôi đang công tác là trường loại 2.
Vậy cho tôi hỏi: Trường loại 2 có được hưởng chế độ phụ cấp áp dụng đối với giáo viên phụ trách thiết bị hay không?
Mong luật sư trả lời cho tôi vấn đề này. Xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Đ.T.N

Câu hỏi được biên tập bởi chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty Luật Minh Khuê

Phụ cấp ưu đãi cho giáo viên phụ trách thiết bị?

Tổng đài tư vấn luật lao động trực tuyến: 1900.6162

Trả lời.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục hỏi đáp của công ty chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

- Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 06/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ quy định về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giải dạy trong các cơ sở giáo dục.

- Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/01/2006 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thực hiện Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ

Nội dung phân tích

Theo Điều 1 Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg, phạm vi và đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp ưu đãi như sau:

1. Quyết định này quy định chế độ ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP  ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang tại các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, Đảng, tổ chức chính trị - xã hội được Nhà nước cấp kinh phí hoạt động.

2. Chế độ phụ cấp ưu đãi quy định tại Quyết định này không áp dụng đối với nhà giáo giảng dạy trong các cơ sở giáo dục thuộc Bộ Quốc phòng, Bộ Công an và cơ quan cơ yếu.

 Quy định trên cũng được hướng dẫn cụ thể qua Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC:

1. Phạm vi và đối tượng áp dụng

a) Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương, đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, Đảng, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi tắt là cơ sở giáo dục công lập) được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật);

b) Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập làm nhiệm vụ tổng phụ trách đội, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm;

c) Cán bộ quản lý thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập, trực tiếp giảng dạy đủ số giờ theo quy định của cấp có thẩm quyền.

2. Điều kiện áp dụng

a) Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP  ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang (sau đây gọi tắt là Nghị định số 204/2004/NĐ-CP  vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15) thì được hưởng phụ cấp ưu đãi. Riêng đối tượng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 mục này không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo;

b) Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau:

- Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP

- Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

- Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

- Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

- Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

Như vậy, cụ thể trường hợp nhân viên phụ trách thiết bị các trường học nếu có đủ các điều kiện sau:

- Văn bằng tốt nghiệp từ trung cấp Thiết bị trở lên.

- Chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm.

- Chứng chỉ quản lý ngành;

- Được tuyển dụng, bố trí làm việc tại các trường học.

- Quyết định chuyển, xếp ngạch giáo viên các cấp học theo những mã ngạch: 15.114, 15a204, 15a2003, 15a202… thì được hưởng phụ cấp ưu đại như các giáo viên đang trực tiếp giảng dạy.

Vì bạn không nói rõ mã ngạch của bạn là gì cho nên chúng tôi không chắc chắn được bạn có được hưởng phụ cấp ưu đãi hay không? Vậy, trường hợp của bạn, nếu có đủ các điều kiện như trên và không thuộc phạm vi thời gian không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi quy định tại Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC thì được hưởng phụ cấp ưu đại như các giáo viên đang trực tiếp giảng dạy. Hồ sơ gửi về Phòng Nội vụ, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Xuân Lộc để được xem xét, giải quyết theo quy định hiện hành.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT