- Hiện tại đã hơn 1 năm kể từ khi kết thúc hợp đồng lao động ở công ty cũ, và tôi dự định rẽ hướng sang kinh doanh riêng, không ký hợp đồng lao động ở công ty khác và không tham gia đóng bảo hiểm nữa. Như vậy tôi có thể đăng ký thất nghiệp và nộp hồ sơ để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp hay không? Đã quá thời hạn 3 tháng theo quy định thì có cách nào giải trình sự việc để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp hay không? Hiện tại tôi đang cần 1 số vốn nhỏ để thực hiện kế hoạch kinh doanh riêng. Vì vậy, mong Luật sư tư vấn và hướng dẫn giúp Xin chân thành cảm ơn ! 

Người gửi: Hương

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn lao động của công ty luật Minh Khuê.

Quá thời hạn luật định có cách nào hưởng bảo hiểm thất nghiệp không ?

Luật sư tư vấn lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

-Luật bảo hiểm xã hội 2006

-Thông tư 04/2013/TT-BLĐTBXH Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 32/2010/TT-BLĐTBXH ngày 25/10/2010 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp.

Nội dung tư vấn:

Theo khoản 2 điều 2, thông tư 04/2013/TT-BLĐTBXH có quy định:

"Người lao động bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trước ngày 15 tháng 1 năm 2013 mà đến ngày 15 tháng 1 năm 2013 vẫn đang trong thời hạn 7 ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại Khoản 1 Điều 34 của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP nhưng chưa đăng ký thất nghiệp thì được thực hiện đăng ký thất nghiệp với Trung tâm Giới thiệu việc làm trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc."

Như vậy, trường hợp của bạn đã quá 3 tháng sau khi chấm dứt hợp đồng lao động ở công ty mà bạn không đăng ký thất nghiệp thì bạn không thể đi đăng ký thất nghiệp được nữa.

Điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định tại điều 82, luật bảo hiểm xã hội như sau:

"Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này."

Bạn không đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội. Do đó, hiện nay đã hơn một năm kể từ khi kết thúc hợp đồng lao động mà bạn muốn hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì theo quy định trên bạn không đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi cho thắc mắc của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng chúng tôi!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ