Người gửi: Nguyễn Thanh Bình

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Tư vấn chế độ nghỉ phép khám thai?

Tư vấn chế độ nghỉ phép khám thai - Ảnh minh họa

Trả lời:

Luật bảo hiểm xã hội qui định về việc nghỉ khám thai như sau:

“Điều 29. Thời gian hưởng chế độ khi khám thai

Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai năm lần, mỗi lần một ngày; trường hợp ở xa cơ sở y tế hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ hai ngày cho mỗi lần khám thai.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

Đây là quyền của lao động nữ trong thời kì mang thai. Đối với những ngày nghỉ này thì lương của người lao động sẽ được cơ quan bảo hiểm trả.

Vì vậy, khi mang thai người lao động sẽ được nghỉ 5 lần để khám thai nếu khám thai vào những ngày đi làm và vẫn sẽ được hưởng lương. Nếu không sử dụng hết những ngày này thì họ không được chi trả cho những ngày chưa nghỉ.

Rất mong nhận được phục vụ Quý khách hàng!
Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT  

--------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

3.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

4. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

2. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;