- Làm việc theo tuần với bộ phận hành chính:

    + Thứ Hai - Thứ Sáu: 8.00 - 17.30 (Bao gồm 1 giờ nghỉ ăn trưa)

    + Thứ Bảy: 8.00 - 12.30 (Bao gồm 30 phút ăn trưa).

Chúng tôi sẽ phải làm việc 2 thứ Bảy trong 1 tháng so le nhau. Nay tôi muốn hỏi, giờ làm việc theo tuần có đúng với quy định hiện hành của Bộ Lao động không? Như thế nào là giờ làm việc theo tuần? Giả sử nếu làm việc theo tuần thì trong ngày thời gian bị bóc tách thành 8.00-12.00 và 13.00-17.30, giờ nghỉ trưa 12.00-13.00 và cách ghi 8.00-17.30 (bao gồm 1 giờ nghỉ ăn trưa) có gì khác nhau không ?

Xin trân trọng cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập bởi chuyên mục tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn luật lao động trực tuyến, gọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Xin chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho luật Minh Khuê. Chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

2. Nội dung trả lời:

Điều 104 Bộ luật lao động quy định về thời giờ làm việc bình thường như sau:

1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

Như vậy, đối với làm việc theo tuần thì thời giờ làm việc không quá 48 tiếng/tuần. Với thời giờ làm việc như bạn nêu trên thì đã quá thời giờ theo quy định. Việc bóc tách thời giờ hay quy định cả giờ nghỉ ngơi thì không khác biệt nhiều, tuy nhiên điều này không được rõ ràng và khó quản lý việc thực hiện giờ làm.

Điều 108. Nghỉ trong giờ làm việc

1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật  và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn luật lao động - Công ty luật Minh Khuê