Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật Lao động năm 2012 

Nội dung tư vấn:

tại khoản 3, điều 111 Luật lao động 2012 co ghi rõ " người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặ nghie gộp tối đa 03 năm 1 lần" . vậy xin luật sư cho hỏi 03 năm đó, thì tinh như thế nao? và lấy thời gian từ khi nào được ạ?

Quy định này tức là bạn có thể thỏa thuận trước với người sử dụng lao động là nghỉ gộp 1 năm 1 lần, 2 năm 1 lần hoặc 3 năm 1 lần. Số ngày được nghỉ sẽ cộng dồn lại để bạn được nghỉ 1 lần kéo dài. Thời gian được tính cũng theo thỏa thuận với người sử dụng lao động.

Tôi có vợ đang làm việc tại Trung Tâm Y Tế huyện. Nhưng hiện nay đã mang bầu con thứ 3 được 6 tháng. Cơ quan điều chuyển xuống trạm y tế xã thì có đúng không? Nếu tôi không muốn chuyển thì có được không?

Quy định của Bộ luật Lao động về Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ như sau:

Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Như vậy, theo quy định trên thì không cấm việc điều chuyển công việc đối với lao động nữ mang thai tháng thứ 6. Nếu không đồng ý thì vợ bạn có thể làm đơn khiếu nại quyết định này.

Em là sinh viên và đi làm thêm là nhân viên bảo vệ cho công ty SV. Trước khi nghỉ một tháng chúng em cũng đã nộp hồ sơ đầy đủ cho quản lý, và theo quy định một tháng sau khi nộp hồ sơ chúng em sẽ được nghỉ, và sẽ nhận được lương vào tháng sau khi nghỉ. Nhưng hai tháng sau đó, chúng em cũng đã gọi lên công ty nhưng kế toán công ty không những không trả tiền mà còn bảo chúng em chưa có hồ sơ mà trong khi đấy hồ sơ đã được nộp cho quản lý nhân viên của công ty. Bậy giờ chúng em không biết nên làm thế nào. Cũng có nhiều bạn đã bị như thế và đành ngậm ngùi mất tiền và mất cả công sức lao động vất vả. Em không thể để như vậy nữa. Mong các anh chị bên ngành luật giúp sinh viên chúng em với. Em thực sự rất cảm ơn.

Trả lương cho người lao động là nghĩa vụ của người sử dụng lao động, do đó, bạn hoàn toàn có quyền đòi nợ lương từ doanh nghiệp.

Trước tiên bạn nên yêu cầu với lãnh đạo công ty thực hiện việc thanh toán lương cho mình.

Trong trường hợp công ty từ chối giải quyết, bạn có thể làm đơn khiếu nại đến Phòng Lao động thương binh và xã hội cấp huyện để nhờ can thiệp hoặc gửi đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đến hòa giải viên, sau khi qua thủ tục hòa giải bạn có thể khởi kiện ra tòa án nhân dân có thẩm quyền để được giải quyết.

Thưa luật sư. Luật sư cho em hỏi vơ em đang nuôi con nhỏ 8 tháng tuổi.đơn vị bố chí đi tập văn nghệ phục vụ ngày lễ ( 27 tháng 7) thời gian vào buổi tối là đúng hay sai luật lao động.xin cảm ơn.

Quy định của Bộ luật Lao động về Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ như sau:

Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Như vậy, lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi không phải làm việc ban đêm, làm thêm giờ hay đi công tác. Tuy nhiên tập văn nghệ không phải đi làm việc nên không thể áp dụng quy định này. Pháp luật lao động không có quy định bắt buộc hay không bắt buộc người lao động phải đi tập văn nghệ, tham gia các hoạt động của cơ quan do đó vợ bạn có thể từ chối với lý do chăm sóc con nhỏ.

Tôi muốn hỏi về cách tính công - lương của người lao động sau khi nghỉ sinh đi làm Lao động sau khi nghỉ sinh được đi làm 7 tiếng thì được tính 8 tiếng làm việc. Nếu làm thêm giờ thì lấy tổng thời gian làm việc chia cho 7 tiếng (không tính 1 tiếng được thêm do chế độ) như vậy có phải không ạ?

 Theo quy định của Bộ luật lao động 2012 thì Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm. Như vậy, tiền làm thêm giờ phải chia cho 8 tiếng chứ không phải 7 tiếng vì lao động nữ mang thai vẫn được tính là đã làm việc 8 tiếng.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc liên hệ văn phòng   để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật lao động - Công ty Luật Minh Khuê