Xin phép được hỏi luật sư Chúng tôi phải gửi đơn khiếu nại đến cơ quan có thẩm quyền nào? Và làm thế nào để gia đình tôi không phải chịu sự ồn ào vô lý đó ạ?

Người gửi: ninhbacsy

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Tiếng ồn đối với hoạt động kinh doanh dịch vụ karaok - Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Chúng tôi, Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:
- Theo Nghị định 103/2009/NĐ-CP ngày 06/11/2009 (Điều 30, 31, 32)  và Thông tư 04/2009/TT-BVHTTDL ngày 16/12/2009 thì :

* Điều kiện kinh doanh karaoke

1. Phòng karaoke phải có diện tích sử dụng từ 20m2 trở lên, không kể công trình phụ, đảm bảo điều kiện về cách âm, phòng, chống cháy nổ;

2. Cửa phòng karaoke phải là cửa kính không màu, bên ngoài nhìn thấy toàn bộ phòng;

3. Không được đặt khóa, chốt cửa bên trong hoặc đặt thiết bị báo động để đối phó với hoạt động kiểm tra của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

4. Địa điểm hoạt động karaoke phải cách trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng, di tích lịch sử - văn hóa, cơ quan hành chính nhà nước từ 200m trở lên;

5. Địa điểm hoạt động karaoke trong khu dân cư phải được sự đồng ý bằng văn bản của các hộ liền kề và;

6. Phù hợp với quy hoạch về karaoke được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

- Theo quy định tại khoản 2, Điều 17 của Nghị định số 179/2013/NĐ-CP ngày 14 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường “Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 05 dBA đến dưới 10 dBA”  hoạt động kinh doanh dịch vụ karaoke phát nhạc gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 05 dBA đến dưới 10 dBA trong khoảng thời gian từ 21 giờ đến 6 giờ.

Như vậy, phòng kinh doanh karaoke gần nhà bạn đã vi phạm về điều kiện kinh doanh karaoke. Bạn có thể gửi đơn đến UBND xã (phường,thị trấn) nơi bạn đang cư trú yêu cầu xử lí hành vi vi phạm này.Nếu UBND xã (phường, thị trấn) nơi bạn đang cư trú không giải quyết khiếu nại của bạn thì bạn có thể khiếu nại lên cơ quan cấp trên trực tiếp là UBND huyện nơi bạn đang cư trú về hành vi không giải quyết khiếu nại của UBND cấp xã (phường thị trấn) nơi bạn đang cư trú theo Luật khiếu nại năm 2011.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê