Tôi xin nghỉ trong thời gian nào là hợp lý?
Nếu Ban Giám Hiệu trường không đồng ý cho tôi nghỉ việc vì không có tiền trả trợ cấp thôi việc , hoặc vì một lý do nào đó,... ( tôi viết đơn + làm việc 45 ngày) thì có đúng không?
Tôi vẫn nghỉ việc trong trường hợp đó thì có sai luật không ? Tôi phải làm sao mới đúng?.
Xin luật sư vui lòng tư vấn giúp tôi.
Cảm ơn luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

Quy định về xin nghỉ việc có lý do chính đáng

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật viên chức 2010.

NĐ 29/2012/NĐ - CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo khoản 4 Điều 29 Luật Viên chức quy định về Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc:

4. Viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng phải thông báo bằng văn bản cho người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập biết trước ít nhất 45 ngày; trường hợp viên chức ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị 06 tháng liên tục thì phải báo trước ít nhất 03 ngày.

Với quy định này bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng. Tuy nhiên việc đơn phương chấm dứt hợp đồng phải báo trước bằng văn bản cho người đứng đầu cơ quan ít nhất 45 ngày.

Căn cứ theo Điều 38 NĐ 29/2012/NĐ - CP quy định về Giải quyết thôi việc

"1. Viên chức được giải quyết thôi việc trong các trường hợp sau:

a) Viên chức có đơn tự nguyện xin thôi việc được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản;

b) Viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều 29 Luật Viên chức;

c) Đơn vị sự nghiệp công lập đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức khi có một trong các trường hợp quy định tại Điểm c, Điểm d và Điểm đ Khoản 1 Điều 29 Luật Viên chức."

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2 điều 38 NĐ 29/2012/NĐ - CP thì:

"2. Viên chức chưa được giải quyết thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Đang bị xem xét xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

b) Chưa làm việc đủ thời gian cam kết với đơn vị sự nghiệp công lập khi được cử đi đào tạo hoặc khi được xét tuyển;

c) Chưa hoàn thành việc thanh toán các khoản tiền, tài sản thuộc trách nhiệm của viên chức đối với đơn vị sự nghiệp công lập;

d) Do yêu cầu công tác và chưa bố trí được người thay thế."

Nếu bạn thuộc một trong các trường hợp trên, thì bạn không thể được giải quyết thôi việc.

Về Thủ tục giải quyết thôi việc khoản 3 điều 38 NĐ 29/2012/NĐ - CP quy định:

"a) Viên chức có nguyện vọng thôi việc có văn bản gửi người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

b) Trong thời hạn 20 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đơn, nếu đồng ý cho viên chức thôi việc thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập ra quyết định chấm dứt hợp đồng làm việc; nếu không đồng ý cho viên chức thôi việc thì trả lời viên chức bằng văn bản và nêu rõ lý do theo quy định tại Khoản 2 Điều này."

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi. 

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email lienhe@luatminhkhue.vn hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG.