Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: Xuan daiTP

>> Luật sư tư vấn pháp luật lao động qua điện thoại (24/7) gọi:   1900.1940

Tư vấn xin nghỉ việc không lương?

Tư vấn xin nghỉ việc không lương - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, trường hơp của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Về cơ sở pháp lý:
- Bộ luật lao động năm 2012 ;

Phân tích nội dung pháp lý liên quan:

Áp dụng khoản 1, khoản 3 điều 157 Bộ luật lao động.

Điều 157. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Chị đang mang thai con thứ nhất được 6 tháng, chị có thể nghỉ thai sản trong khoảng thời gian 6 tháng ngay từ bây giờ. Nếu 6 tháng sau, chị vẫn cảm thấy cơ thể còn yếu, không thể tiếp tục đi làm thì chị vẫn có thể thoả thuận xin nghỉ việc không lương đối với người sử dụng lao động.

Về thủ tục xin nghỉ việc không lương, chị có viết đơn và gửi đến người quản lý của bạn trong công ty.

Trân trọng cảm ơn !

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê