Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

Quyền lợi khi tham gia BHXH tự nguyện?

Luật sư tư vấn lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11

2. Luật sư tư vấn:

Đối với thông tin, bạn cung cấp là ngày trước bạn có đóng bảo hiểm xã hội và đã rút sổ nhưng nay bạn muốn đóng bảo hiểm xã hội lại từ đầu có được không, thì điều này là hoàn toàn được, tuy nhiên tham gia bảo hiểm xã hội khi bạn ký hợp đồng lao động với công ty hoặc bạn có thể tự tham gia bảo hiểm tự nguyện, bạn nhé!
Theo Khoản 2 Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

"...2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện bao gồm các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất..."

Như vậy, nếu bạn đóng BHXH tự nguyện thì bạn chỉ được hưởng các chế độ như hưu trí, tử tuất.

Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản ?

Quyền lợi khi tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật