Vậy em muốn hỏi là nếu rút 1 lần thì số tiền em nhận được là bao nhiêu ạ? Và sau khi nghỉ việc em đã có làm thủ tục lấy Bảo hiểm thất nghiệp rồi. Vậy việc lấy bảo hiểm thất nghiệp rồi có ảnh hưởng đến việc em rút bảo hiểm 1 lần không ạ? Em rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn luật lao độngcủa Công ty luật Minh Khuê.

Rút bảo hiểm xã hội một lần?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

2. Luật sư tư vấn:

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đã được quy định rõ tại Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 như sau:

Điều 56. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội."

Như vậy, nếu mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của bạn là 9 triệu thì bạn được hưởng 1,5 lần mức lương đó.

Việc bạn hưởng bảo hiểm thất nghiệp không ảnh hưởng tới việc hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần của bạn

 Tham khảo bài viết liên quan:

Đóng bảo hiểm 7 tháng có đủ điều kiện hưởng thai sản không?

Mẫu phiếu sử dụng phôi thẻ bảo hiểm xã hội (Mẫu C07-TS )

Có được nhận lại toàn bộ tiền bảo hiểm đã đóng ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.