Sự việc này đã được công an điều tra và kết luận Chị Vợ của anh tổ trưởng đã đánh và làm thương nhẹ chị công nhân kia. Còn tổ trưởng thì chỉ có chửi thôi. Công ty ra quyết định đuổi cả hai vợ chồng. Nhưng hai vợ chồng không đồng ý ký giấy tờ sa thải. Công ty đưa ra hướng giải quyết là viết đơn xin thôi việc và yêu cầu ra khỏi công ty nhưng hai vợ chồng không đồng ý. Nhưng công ty cũng đã cấm không cho họ tới công ty nửa và yêu cầu bảo vệ mời họ ra ngoài. Công ty bên em đang lo lắng cho nghỉ như thế là đúng quy định không. Nếu không thì sẽ bồi thường hay thỏa thuận với họ như thế nào. Người tổ trưởng đã ký HĐ vô thời hạn. Người vợ thì chưa ký HĐ vô thời hạn ?

Rất mong nhận được câu trả lời sớm nhất có thể. Vì bên em chưa có trường hợp này xảy ra. Em cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật lao động công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn luật lao động, gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Bộ Luật lao động năm 2012

2. Nội dung tư vấn

Sa thải là một hình thức xử lý kỷ luật nặng nhất được áp dụng với người lao động theo quy định tại khoản 3 Điều 125 BLLĐ. Theo quy định tại Điều 126 BLLĐ:

"Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động."  Như vậy, với hành vi cố ý gây thương tích cho người công nhân kia của chị vợ anh tổ trưởng, công ty bạn được quyền áp dụng hình thức kỷ luật sa thải với chị này.

Đối với trường hợp của anh tổ trưởng, anh này không thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 126 BLLĐ, do đó công ty bạn không đủ căn cứ để sa thải. Việc công ty bạn không cho anh này tiếp tục làm việc tại công ty là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật theo quy định tại Điều 41 BLLĐ. Do đó, công ty bạn phải thực hiện nghĩa vụ sau:

"Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.

3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.

5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."

Căn cứ theo quy định trên, nếu không muốn tiếp tục hợp đồng, vấn đề bồi thường của công ty bạn sẽ được quyết định sau khi tiến hành thỏa thuận với anh này. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê