Vì tôi thấy có thông tin cho rằng tiền ăn chỉ bao gồm tiền thực phẩm và tiền gas mà không được phép tính tiền nhân viên bếp vào đó. 

Xin chân thành cảm ơn !

Người gửi: Huyền Hoàng

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục tư vấn pháp luật Lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

Tách riêng chi phí giảng dạy và chi phí tiền ăn trường mầm non ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

Quyết định số 14/2008/QĐ-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo : Ban hành Điều lệ trường mầm non

Nội dung tư vấn:

Theo quy định của Quyết định số 14/2008/QĐ-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo : Ban hành Điều lệ trường mầm non, về vấn đề tài chính, pháp luật yêu cầu các trường mầm non phải có hệ thống sổ sách như sau:

"Điều 25.  Hệ thống hồ sơ, sổ sách phục vụ hoạt động nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em

1. Đối với nhà trường

a) Hồ sơ quản lý trẻ em; 

b) Hồ sơ quản lý trẻ em học hoà nhập (nếu có);                        

c) Hồ sơ quản lý nhân sự;                

d) Hồ sơ quản lý chuyên môn;

đ) Sổ lưu trữ các văn bản, công văn;

e) Hồ sơ quản lý tài sản, cơ sở vật chất, tài chính;

f) Hồ sơ quản lý bán trú."

Tuy nhiên, về vấn đề có được tách riêng chi phí giảng dạy và chi phí tiền ăn ra hay không, pháp luật không điều chỉnh. Vì thế, ban giám hiệu có thể bàn bạc cùng với phụ huynh học sinh để tách riêng các chi phí này mà không vi phạm pháp luật. Bạn cũng nên lưu ý các yêu cầu về sổ sách kế toán ở trên để tuân thủ cho đúng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi với yêu cầu của bạn. Chúc bạn thành công!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.