Em có một câu hỏi rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Em đang mang thai 2 tháng. Tháng 5/ 2015 này em được tái ký hợp đồng nhưng công ty nên không cho em tái ký. Vậy em có được hưởng chế độ thai sản không và có được công ty bồi thường không? Vì trong thời gian mang thai em không xin việc khác được. Vậy làm sao em có tiền để sinh đẻ và nuôi con tới 12 tháng tuổi? Rất mong luật sư giải đáp giúp em. Em cảm ơn luật sư!

Người gửi: mydung

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Hỏi đáp Pháp luật của công ty Luật Minh Khuê

Tái ký hợp đồng lao động trong thời gian mang thai?

Tư vấn pháp luật lao động 24/7, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật lao động năm 2012

 
Nội dung phân tích:
Theo thông tin chị cung cấp thì tháng 5/2015 chị và công ty thỏa thuận được tái ký hợp đồng lao động nhưng công ty không cho ký, vậy chị nên xem xét rõ lý do công ty không tái ký hợp đồng. Căn cứ điều 38 luật lao động nếu như chị vi phạm quy định của pháp luật thì người sử dụng lao động có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với chị.

Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

"1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy nếu như đủ điều kiện theo quy định chị sẽ được hưởng chế độ thai sản và trợ cấp bồi thường từ công ty.

Ngoài ra quy định Khoản 3, Điều 155 Bộ luật Lao động quy định người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi và quy định tại Điều 158 Bộ Luật lao động về bảo đảm việc làm cho lao động nữ sau khi nghỉ thai sản áp dụng khi thời hạn hợp đồng vẫn còn hiệu lựcn của công ty.

Trên đây là những tư vấn về vấn đề của chị liên quan đến pháp luật lao động, để hiểu biết thêm chi tiết và được tư vấn đầy đủ hơn chị có thể liên hệ tổng đài trực tuyến 1900.6162.

Trân trọng cảm ơn!

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT