Tôi muốn hỏi: Những viên chức có hệ số lương từ 2,34 trở xuống trong đơn vị tôi có thuộc diện áp dụng Nghị định 17/2015/NĐ-CP không? Và nếu có thì cơ sở để áp dụng Nghị định 17/2015/NĐ-CP được lấy từ đâu ?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: V.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

 MK LAW

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi:  1900.6162

 

Trả lời: 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Khuê, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật viên chức 2010  

Nghị định 17/2015/NĐ-CP Quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ số lương từ 2,34 trở xuống

2. Nội dung phân tích:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 2 Nghị định 17/2015/NĐ-CP 

"Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định này, bao gồm:

b) Công chức trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức năm 2008; Viên chức hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập quy định tại Luật Viên chức năm 2010;

Vì vậy, bạn có thuộc diện áp dụng Nghị định 17/2015/NĐ-CP;

Khi đó, bạn sẽ được xếp lương theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 2 Nghị định 17;

"2. Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định này được xếp lương theo quy định tại các văn bản sau:

c) Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang";

Chú ý: Nếu bạn thuộc trường hợp “Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp đã được hưởng hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở theo quy định của cấp có thẩm quyền” thì bạn sẽ không được áp dụng Nghị định 17.

Nếu như bạn đủ điều kiện để được hưởng chế độ tăng lương như ở trên mà vẫn không được hưởng theo đúng chế độ chính sách, bạn có thể làm đơn khiếu nại quyết định hành chính gửi đến người ra quyết hành chính này. Nội dung và trình tự tuân thủ đúng quy định của Luật khiếu nại.

Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty chúng tôi, hy vọng chúng tôi đã giải đáp được vấn đề của bạn. Nếu còn vấn đề khúc mắc và muốn biết thêm chi tiết bạn vui lòng liên hệ tổng đài luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến, gọi:  1900.6162

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê