Vậy hợp đồng tôi kí với cháu B có hợp pháp hay không? Do hết thời hạn hợp đồng và tôi không có nhu cầu kí tiếp với B thì tôi phải tuân thủ thủ tục nào để chấm dứt HĐLĐ hợp pháp voi cháu B 14 tuổi và kèm theo đó là cháu B sẽ được hưởng quyền lợi gì ?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: R.B

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi:    1900.6162

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Đối với trường hợp của bạn, tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật Lao động 2012

- Thông tư 11/2013/TT-BLĐTBXH Ban hành Danh mục công việc nhẹ được sử dụngngười dưới 15 tuổi làm việc.

2. Nội dung trả lời:

Điều 164 BLLĐ 2012 quy định về sử dụng lao động dưới 15 tuổi:

"1. Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi làm các công việc nhẹ theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

2. Khi sử dụng người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định sau đây:

a) Phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi;

b) Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến giờ học tại trường học của trẻ em;

c) Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn lao động, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi.

3. Không được sử dụng lao động là người dưới 13 tuổi làm việc trừ một số công việc cụ thể do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

Khi sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc thì người sử dụng lao động phải tuân theo quy định tại khoản 2 Điều này."

Mặt khác, Thông tư 11/2013/TT-BLĐTBXH quy định về danh mục công việc được sử dụng người dưới 15 tuổi làm việc, như sau:

"I. DANH MỤC CÔNG VIỆC ĐƯỢC SỬ DỤNG NGƯỜI DƯỚI 13 TUỔI LÀM VIỆC

1. Diễn viên: múa; hát; xiếc; điện ảnh; sân khấu kịch, tuồng, chèo, cải lương, múa rối (trừ múa rối dưới nước).

2. Vận động viên năng khiếu: thể dục dụng cụ, bơi lội, điền kinh (trừ tạ xích), bóng bàn, cầu lông, bóng rổ, bóng ném, bi-a, bóng đá, các môn võ, đá cầu, cầu mây, cờ vua, cờ tướng, bóng chuyền.

II. DANH MỤC CÔNG VIỆC ĐƯỢC SỬ DỤNG NGƯỜI TỪ ĐỦ 13 TUỔI ĐẾN DƯỚI 15 TUỔI LÀM VIỆC

1. Những công việc được sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc.

2. Các nghề truyền thống: chấm men gốm, cưa vỏ trai, vẽ tranh sơn mài, làm giấy dó, nón lá, se nhang, chấm nón, dệt chiếu, làm trống, dệt thổ cẩm, làm bún gạo, làm giá đỗ, làm bánh đa (miến), làm bánh đa Kế.

3. Các nghề thủ công mỹ nghệ: thêu ren, mộc mỹ nghệ, làm lược sừng, đan lưới vó, làm tranh Đông Hồ, nặn tò he.

4. Đan lát, làm các đồ gia dụng, đồ thủ công mỹ nghệ từ nguyên liệu tự nhiên như: mây, tre, nứa, dừa, chuối, bèo lục bình.

5. Nuôi tằm.

6. Gói kẹo dừa./."

Theo như quy định trên, việc giao kết hợp đồng với người lao động từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi chỉ được thực hiện trong các trường hợp do pháp luật quy đinh; phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người đại diện theo pháp luật và phải được sự đồng ý của người từ đủ 13 tuổi đến dưới 15 tuổi. Như vậy, vì công việc giúp việc gia đình không được quy định trong danh mục công việc được sử dụng người dưới 15 tuổi làm việc nên trường hợp bạn thuê cháu B 14 tuổi về làm giúp việc gia đình là không đúng với quy định của pháp luật và sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

Trường hợp, hợp đồng trên đã hết hạn hợp đồng lao động thì đây đã được coi là căn cứ để chấm dứt hợp đồng (Điều 36 BLLĐ 2012) nên bạn không cần phải làm thủ tục gì khác để được chấm dứt hợp đồng lao động. Quyền lợi mà B được hưởng: người lao động là người chưa thành niên cũng được tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế. Trong trường hợp này, bạn có nghĩa vụ trả cho B khoản tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật lao động - Công ty luật Minh Khuê