Nhưng cách đây hơn 1 năm em đã đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng qui định của luật lao động nhưng Em chưa có tiền đền bù  và các văn bằng, bảo hiểm xã hội của Em đang bị công ty giữ. Vậy giờ Em phải làm sao ?

Mong luật sư tư vấn giúp Em ạ!

Người hỏi: Tùng

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005

Bộ luật Lao động năm 2012

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

Nội dung phân tích:

* Về cam kết đền bù hợp đồng:

Điều 4 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 4. Nguyên tắc tự do, tự nguyện cam kết, thoả thuận  

Quyền tự do cam kết, thoả thuận trong việc xác lập quyền, nghĩa vụ dân sự được pháp luật bảo đảm, nếu cam kết, thoả thuận đó không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội.

Trong quan hệ dân sự, các bên hoàn toàn tự nguyện, không bên nào được áp đặt, cấm đoán, cưỡng ép, đe doạ, ngăn cản bên nào.

Cam kết, thoả thuận hợp pháp có hiệu lực bắt buộc thực hiện đối với các bên và phải được cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác tôn trọng."

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì cam kết đền bù hợp đồng khi chấm dứt hợp đồng lao động không bị pháp luật cấm. Như vậy, nếu giữa bạn và người sử dụng lao động tự nguyện, thỏa thuận với nhau về việc đền bù hợp đồng thì bạn phải thực hiện theo như cam kết. Về việc bạn chưa có tiền đền bù, bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động.

* Về vấn đề người sử dụng lao động giữ các văn bằng, bảo hiểm xã hội của bạn:

Điều 183 Bộ luật Lao động quy định:

"Điều 183. Những hành vi bị nghiêm cấm đối với người sử dụng lao động

1. Ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động, dùng vũ lực đối với lao động là người giúp việc gia đình.

2. Giao việc cho người giúp việc gia đình không theo hợp đồng lao động.

3. Giữ giấy tờ tùy thân của người lao động."

Điều 135 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

"Điều 135. Các hành vi vi phạm pháp luật về thủ tục thực hiện bảo hiểm xã hội

1. Cố tình gây khó khăn hoặc cản trở việc hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội của người lao động.

2. Không cấp sổ bảo hiểm xã hội hoặc không trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động theo quy định của Luật này."

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì người sử dụng lao động không được giữ giấy tờ, bảo hiểm xã hội của bạn.

Khoản 2 điều 47 Bộ luật Lao động cũng quy định:"2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày." Theo như bạn trình bày thì bạn nghỉ việc hơn một năm rồi mà công ty vẫn chưa trả giấy tờ lại cho bạn, trường hợp này bạn có thể tới phòng Lao động thương binh và xã hội hoặc khởi kiện ra Tòa nơi công ty bạn đặt trụ sở để được giải quyết.

Trên đây là những tư vấn của công ty chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động