Trong thời gian đó em đã có bầu được 2 tháng , ngày dự sinh của em là tháng 5/9/2016 em muốn hỏi luật sư: ​vậy em đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản chưa? cách tính thai sản theo 2 cách này cách nào đúng và được áp dụng: cách 1: sinh tháng 9: tháng 10 11 12 01 02 03 04 05 06 07 08 09 ​ từ :5/10/2015 tới 05/9/2016 là 12 tháng em đóng tới tháng 2 mới được 5 tháng đóng BHXH không được hưởng chế độ thai sản cách 2: sinh tháng 9: tháng 9 tháng 10 tháng 11 12 01 02 03 04 05 06 07 08 em đóng BHXH được 6 tháng được hưởng chê độ thai sản ( em không biết trong tháng 9 sinh em bé thì tính từ tháng liền kề trước đó hay tính luôn cả tháng đó ) mong luật sư giải đáp giùm em

Em xin chân thành cảm ơn luật sư !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật lao động công ty Luật Minh khuê. 

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi: 1900 6612

Trả lời:

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội 2014 

Thông tư 59/2015/ TT - BLĐTBXH quy định chi tiết một số điều của Luật bảo hiểm xã hội

Nội dung tư vấn:

Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Như vậy, bạn đóng bảo hiểm được 4 năm 2 tháng nên bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 4 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Theo Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì nếu bạn đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản và 12 tháng ở đây được tính từ tháng 9/2015 đến tháng 8/2016 theo Điều 9 Thông tư 59/2015/ TT - BLĐTBXH ( tức là tính theo cách 2 của bạn). Vậy, tính đến tháng 2/2016 thì bạn đã đóng bảo hiểm đủ 6 tháng và được hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật lao động.