Xin hỏi thêm luật sư là nếu tới ngày nhận trả kết quả tôi không thể tới nhận thì có hình thức nào để nhận không? Có thể ủy quyền cho người khác nhận thay được hay không?

Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: dinhminhtoan

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn thời gian trả kết quả xin nhận trợ cấp một lần BHXH

Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Phân tích nội dung

 Do bạn không nêu rõ trường hợp của bạn xin nhận trợ cấp một lần là đối với bảo hiểm xã hội tự nguyện hay bắt buộc nên chúng tôi tạm xác định như sau:

+ Đối với bảo hiểm xã hội bắt buộc, khoản 4 Điều 122 Luật BHXH năm 2006 quy định:

"Điều 122. Giải quyết hưởng lương hưu, bảo hiểm xã hội một lần, chế độ tử tuất đối với người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc

4. Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với người hưởng lương hưu; mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, chế độ tử tuất; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do."

+ Đối với bảo hiểm xã hội tự nguyện, khoản 2 Điều 124 Luật BHXH năm 2006 quy định:

"Điều 124. Giải quyết hưởng chế độ hưu trí, chế độ tử tuất đối với người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết trong thời hạn hai mươi ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với người hưởng lương hưu; mười ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, chế độ tử tuất; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do."

Như vậy, thời gian giải quyết BHXH một lần là 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với trường hợp bạn tham gia BHXH bắt buộc và là 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với trường hợp bạn tham gia BHXH tự nguyện.

Về vấn đề ủy quyền nhận, khoản 5 Điều 16 Luật BHXH năm 2006 quy  định: "

"Điều 15. Quyền của người lao động

Người lao động có các quyền sau đây:

....

5. Uỷ quyền cho người khác nhận lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội;"

Theo quy định trên, bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho người khác nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.!

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ