Nhưng em chưa rõ là thời gian để tính bảo hiểm thất nghiệp của em chỉ tính khi đóng ở công ty mới hay là được cộng thêm ở công ty cũ nữa ?.

Mong được anh chị hồi đáp sớm. Chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp về pháp luật lao động của công ty Luật Minh Khuê.

Thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Luật sư tư vấn trực tiếp về trợ cấp thất nghiệp, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 (văn bản mới: Luật bảo hiểm xã hội năm 2014)

2. Luật sư tư vấn:

Thời gian tính trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

" Điều 82. Trợ cấp thất nghiệp

1. Mức trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi thất nghiệp.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

a) Ba tháng, nếu có từ đủ mười hai tháng đến dưới ba mươi sáu tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

b) Sáu tháng, nếu có từ đủ ba mươi sáu tháng đến dưới bảy mươi hai tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

c) Chín tháng, nếu có từ đủ bảy mươi hai tháng đến dưới một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;

d)  Mười hai tháng, nếu có từ đủ một trăm bốn mươi bốn tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên."

Như vậy, thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp trước đó bạn đã được hưởng chế độ thất nghiệp rồi vì vậy sẽ không được làm cơ sở tình trợ cấp thất nghiệp cho đợt hai này. Căn cứ tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn là thời gian bạn đóng ở công ty mới.

Tham khảo bài viết liên quan:

Thủ tục tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp khi mất CMND ?

Số tiền được hưởng khi nhận bảo hiểm thất nghiệp một lần ?

Tư vấn quy định pháp luật về mức trợ cấp thất nghiệp ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê