Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn quy định của pháp luật về thời gian nghỉ cưới theo luật ?

Luật sư tư vấn pháp luật, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Công ty  Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

2. Nội dung tư vấn:

Hiện nay theo quy định tại Điều 115 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về nghỉ lễ, tết như sau:
 
1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
 
a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
 
b) Tết Âm lịch 05 ngày;
 
c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
 
d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
.....

Do đó the oquy định trên bạn được nghỉ hưởng nguyên lương trong ngày 30/4 và 1/5.

Hơn nữa theo quy định tại Điều 116 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương.

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:
 
a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;...

Hiện nay pháp luật không có quy định về việc nghỉ bù khi ngày nghỉ kết hôn trùng với ngày nghỉ lễ . Do vậy bạn sẽ không được nghỉ bù 3 ngày kết hôn sau khi nghỉ lễ.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi 1900.6162

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật lao động - Công ty luật Minh Khuê