Em xin cảm ơn. Người gửi: L.D

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của công ty Luật Minh Khuê.

thời gian nghỉ dưỡng sau sinh được tính thế nào ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho công ty chúng tôi, chúng tôi xin đưa ra tư vấn cho bạn về vấn đề này như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội 2006

2. Nội dung tư vấn:

Căn cứ vào điều 37 luật bảo hiểm xã hội năm 2006 thì:

"Điều 37. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản

1. Lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 30, khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ năm ngày đến mười ngày trong một năm.

2. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung."

Do đó, bạn có thể nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau sinh 5 ngày tính từ ngày hết thời gian nghỉ thai sản tức từ ngày 01/01/2015 đến ngày 05/01/2015 và tiền hỗ trợ dưỡng sức tại nhà là 25% mức lương tối thiểu chung.

Hi vọng câu trả lời trên sẽ giúp ích được cho bạn!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê