Thời gian em xin nghỉ thai sản từ 10/8/2015 đến 10/02/2016 dương lịch (tức ngày 26/6/2015 đến ngày 03/01/2016 âm lịch). Trong khi đó lịch nghỉ tết của đơn vị em từ ngày 01/02/2016 đến hết ngày 21/02/2016 (tức ngày 23/12/2015 đến hết ngày 14/02/2016 Âm lịch). Vậy luật sư cho em hỏi, em có được hưởng lương 04 ngày từ ngày 10/2/2016 đến ngày 14/2/2016 không? Rất mong được câu trả lời của luật sư, em cảm ơn luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Dân sự công ty luật Minh Khuê.

thời gian nghỉ tết có được tính lương?

Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Căn cứ pháp luật;

Bộ luật lao động năm 2012

2. Luật sư tư vấn:

"Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)".

Như vậy, theo quy định trích dẫn trên đây 4 ngày trên vẫn đang trong thời gian nghỉ tết nên bạn vẫn được hưởng nguyên lương 5 ngày.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật lao động - Công ty luật MInh Khuê