Như vậy luật sư có thể cho tôi hỏi trường hợp của tôi có phải đền bù không? Tôi đọc 1 số thông tin thì chỉ cần báo trước 45 ngày trước khi nghỉ thì sẽ không phải đền bù. Không biết điều này có đúng không?

Mong luật sư trả lời câu hỏi giúp tôi. Xin chân thành cám ơn!

Người gửi: T.Hưng.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

Thông báo trước 45 ngày khi thôi việc, không phải đền bù phí đào tạo?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến (24/7) gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng Luật Minh Khuê, thắc mắc của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý: 

Bộ luật lao động 2012

Nội dung trả lời: 

Hợp đồng của bạn là hợp đồng xác định thời hạn, theo điểm b khoản 1 Điều 22 Bộ luật lao động  " Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng."

Do đó, theo điểm d khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều 37. Bộ luật lao động quy định: 

"1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này"

Do đó, bạn hoàn toàn có quyền chấm dứt hợp đồng lao động với công ty, nhưng phải báo trước cho công ty ít nhất là 30 ngày. Trách nhiệm bồi thường chỉ phát sinh theo quy định tại Điều 43 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này."

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT LAO ĐỘNG.