Cho tôi hỏi, tôi đã nghỉ công ty cũ, đóng bảo hiểm xã hội được 6 năm 3 tháng, và đã làm công ty mới, tôi muốn rút tiền bảo hiểm được không?

Người gửi: LT phuong oanh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Thủ tục nhận tiền bảo hiểm xã hội như thế nào?

Tư vấn pháp luật lao động, bảo hiểm gọi: 1900.1940

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

2. Nội dung phân tích:

Do vấn đề bạn trình bày khá chung chung vì vậy chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

"Điều 55. Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội

d) Ra nước ngoài để định cư. 

2. Người lao động quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu."

Như vậy, nếu bạn đáp ứng được một trong các trường hợp trên thì bạn sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Thủ tục nhận bảo hiểm xã hội một lần như sau:

Bạn phải nộp một bộ hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau tới tổ chức bảo hiểm xã hội nơi bạn đóng bảo hiểm xã hội:

- Đơn đề nghị hưởng BHXH một lần.

- Sổ bảo hiểm xã hội.

- Quyết định nghỉ việc (trong trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 Điều 55; quyết định phục viên, xuất ngũ, thôi việc trong trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 55 của Luật này.)

- Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng Giám định y khoa (trong trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 55 của Luật này.)

- Bản sao giấy tờ định cư ở nước ngoài (trong trường hợp quy định tại điểm d khoản 1 Điều 55 của Luật này.)

Nếu bạn không đáp ứng được các điều kiện trên và theo như bạn trình bày thì bạn đã đi làm ở công ty mới, lúc này công ty cũ sẽ tiến hành chốt sổ và bạn có thể đóng tiếp trên sổ bảo hiểm xã hội đó.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê