Vì vậy, tôi muốn hỏi có luật hay điều khoản nào cho tôi xuất ngũ trước thời hạn hoặc chuyển ngành không? Tôi đang muốn xin vào công an tỉnh Lào Cai làm phiên dịch nhưng do đang trong quân ngũ nên tôi không biết làm như thế nào?
xin cám ơn!
Người gửi:  HD Giang

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động công ty luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Điều 33 Luật nghĩa vụ  quân sự 1981 quy định hạ sĩ quan và binh sĩ tại ngũ có thể được xuất ngũ trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

"1- Được Hội đồng giám định y khoa quân sự kết luận là không đủ sức khoẻ để tiếp tục phục vụ tại ngũ;

2- Có hoàn cảnh gia đình như quy định ở điểm 2 và điểm 3, Điều 29 của Luật này."

Điểm 2, điểm 3 Luật nghĩa vụ quân sự năm 1981 quy định:

"2- Người là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động mà không có nơi nương tựa.

3- Người con trai còn lại duy nhất của gia đình liệt sĩ."

Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu bạn muốn xuất ngũ trước thời hạn thì hiện tại bạn phải thuộc một trong ba trường hợp sau đây:

- Không đủ sức khỏe để tiếp tục phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa

- Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động mà không có nơi nương tựa

- Là con trai còn lại duy nhất của gia đình liệt sĩ

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT