Luật sư cho tôi hỏi bảo hiểm xã hội chi cho tôi số tiền như vậy có đúng hay không và công thức tính như thế nào? Tại sao số tiền lúc phê duyệt lại luôn thấp hơn lúc thanh toán?.
Mong luật sư tư vấn giúp tôi,tôi trân trọng cảm ơn !

Người gửi: L.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động công ty Luật Minh Khuê.

 

Tiền bảo hiểm xã hội được hưởng khi sinh con ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp của công ty chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý: 

Luật bảo hiểm xã hôi 2006 (văn bản thay thế: Luật bảo hiểm xã hôi 2014)

2. Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại điều 35, luật bảo hiểm xã hội về mức hưởng chế độ thai sản thì:

"Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội."

Và mức hưởng dưỡng sức, phục hổi sức khỏe sau sinh sản cũng được quy định tại điều 37, luật bảo hiểm xã hôi: 

"Điều 37. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản

1. Lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 30, khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ năm ngày đến mười ngày trong một năm.

2. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung."

Cơ quan bảo hiểm sẽ tính tiền bảo hiểm cho chế độ thai sản của bạn theo quy định trên. Tuy nhiên, việc trả số tiền đó bao nhiêu thì còn phụ thuộc vào quyết toán hàng quý của công ty bạn làm với cơ quan bảo hiểm theo quy định tại điều 92, luật bảo hiểm xã hội cụ thể như sau:

Hàng tháng theo quy định của luật BH thì công ty được giữ lại 2% trên quỹ lương đóng BH để thanh toán các chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động.Trong quý nếu tổng số tiền trợ cấp > 2% một quý được giữ lại đơn vị thì trong tháng đầu của quý kế tiếp cơ quan BHXH sẽ chuyển vào tài khoản công ty số tiền chênh lệch đó. Ngược lại < 2%="" một="" quý="" thì="" công="" ty phải="" nộp="" lại="" số="" tiền="" chênh="" lệch="">

Như vậy, bạn phải hỏi rõ lại công ty của bạn về vấn đề này.

Mong rằng tư vấn trên của chúng tôi sẽ giúp ích được cho bạn !

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội - Công ty luật Minh Khuê