Vậy cho em hỏi nếu em nộp sổ lại để tiếp tục tham gia BHXH thì sau thời gian bao lâu thì em được hưởng chế độ thai sản? Em mong nhận được câu trả lời sớm và rõ ràng nhất. Em cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

Tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội có được hưởng chế độ thai sản ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

2. Luật sư tư vấn:

Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì bạn phải đóng từ đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì bạn sẽ được hưởng chế độ độ thai sản.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn quy định của pháp luật về chế độ thai sản lao động nữ ?

Các chế độ bảo hiểm xã hội đối với người mang thai và sinh con ?

Sinh thai non, con bị mất thì có được hưởng chế độ thai sản không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.