Tháng 3/2015 vì ốm nghén nên tôi nghỉ làm nhiều, cty có quy định là không làm đủ 14 ngày thì sẽ không đóng bhxh tháng đó, tôi được dự sinh vào khoảng cuối tháng 10 hoặc đầu tháng 11/2015 vậy cho tôi hỏi như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? Tôi cần phải làm gi mới được hưởng chế độ? Việc thứ 2 tôi muốn hỏi là: trong thời gian mang thai thì cty có quyền cho nghỉ thai sản sớm không? Vì giám đốc cty tôi đã làm như vậy với mấy người rồi. Cho nghỉ thai sản sớm và bắt tự đóng bảo hiểm xã hội. Như vậy có đúng không? Trong trường hợp như vậy tôi cần phải làm gi?

Kính mong luật sư trả lời giúp. Tôi chân thành cám ơn!

Người gửi: L Nguyễn

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật bảo hiểm xã hội của Công ty luật Minh Khuê,

Trách nhiệm đóng Bảo hiểm xã hội như thế nào?

Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

Bộ luật lao động năm 2012

2. Nội dung phân tích:

1. Theo quy định tại khoản 2 Điều 28 về điều kiện được hưởng chế độ thai sản thì:

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Bạn dự sinh vào tháng 11/2015, do đó trong vòng 1 năm từ tháng 11/2014 đến 11/2015 bạn phải đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng trở lên bạn mới đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thai sản.

2. Khoản 1 Điều 157 Bộ luật lao động có quy định:

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Vì bạn dự sinh tháng 11/2015 nên bạn sẽ được nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng tức là bạn sẽ được nghỉ vào tháng 9/2015.

Bởi vậy, người sử dụng lao động không có quyền cho bạn nghỉ thai sản sớm trừ trường hợp bạn nghỉ thai sản sớm không hưởng lương.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê