Tại Huế anh A xin vào làm việc cho một doanh nghiệp thời gian 3 tháng và có tham gia bảo hiểm xã hội mà không báo cho doanh nghiệp cũ tại thành phố Hồ Chí Minh. Hành vi của anh A có được xem là hợp pháp không ? Căn cứ vào những văn bản pháp luật nào?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Trong thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động có được làm việc tại công ty khác ?

Luật sư tư vấn dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012 

2. Luật sư tư vấn:

Điều 32 Bộ luật lao động quy định các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng

4. Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

5. Các trường hợp khác do hai bên thoả thuận.

Tiếp đó,theo điều 38 Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động: 

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Điều 33. Nhận lại người lao động hết thời hạn tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động đối với các trường hợp quy định tại Điều 32 của Bộ luật này, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

 Như vậy, pháp luật không quy định cụ thể về thời gian tạm hoãn hợp đồng thì anh A không được gaiao kết hợp đồng với công ty khác, trừ trường hợp trong hợp đồng với công ty X quy định về việc trong thời gian tạm hoãn A không được làm việc cho doanh nghiệp nào khác. Sau khi hết thời hạn tạm hoãn thì anh A phải qở về X làm việc. Nếu anh A không có mặt dooanh nghiệp X có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động là anh A.

-> Việc anh A được đóng bảo hiểm cũng vậy. Anh A có quyền được đóng bảo hiểm trong thời gian này.

Tham khảo bài viết liên quan:

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật lao động.