Nhưng vì nhà trường không có lớp dạy (không có một sinh viên nào do không tuyển sinh được), trong hoàn cảnh đó nhà trường chỉ kí hợp đồng với em khi em chấp nhận làm đủ 5 ngày/tuần (tức 40h/tuần). Em muốn hỏi:

- Nhà trường làm như vậy có được không Luật sư?   

- Nếu em không kí hợp đồng thì sở nội vụ( nơi em nộp hồ sơ và trúng tuyển) có điều chuyển em sang trường khác không thưa Luật sư?     

Em xin chân thành cảm ơn.

Người hỏi: Phuong

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến, gọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Lao động năm 2012

2. Nội dung phân tích:

Khoản 1 điều 104 Bộ luật Lao động quy định:

"Điều 104. Thời giờ làm việc bình thường

1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành."

Điều 4 Thông tư 47/2014/TT-BGDĐT quy định thời gian làm việc của giảng viên:

"Điều 4. Quy định về thời gian làm việc

1. Thời gian làm việc của giảng viên thực hiện theo chế độ mỗi tuần làm việc 40 giờ và được xác định theo năm học.
 
2. Tổng quỹ thời gian làm việc của giảng viên trong một năm học để thực hiện nhiệm vụ giảng dạy, nghiên cứu khoa học, học tập bồi dưỡng và các nhiệm vụ khác trong nhà trường là 1760 giờ sau khi trừ số ngày nghỉ theo quy định"
Như vậy, nhà trường làm vậy không trái với các quy định pháp luật. Sở nội vụ có quyền tuyển dụng, bố trí, điều hành lao động theo nhu cầu do đó chúng tôi không chắc chắn rằng nếu bạn không ký hợp đồng thì bạn sẽ được điều chuyển sang trường khác.
Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.
Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật MInh Khuê