Vì vậy em muốn hỏi khi em nghỉ sinh có mất quyền lợi gì không ? hoặc em không đi khám thai theo chế độ thì có sao không ? Mong luật sư tư vấn giúp em.
Em xin cám ơn !

Người gửi:  Ms Hảo

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Tổng đài luật sư trực tuyến gọi: 1900.1940.

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.1940

 

Trả lời:

Bạn thân mến!  Tại Điều 29 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 đã quy định về thời gian hưởng chế độ khi khám thai : “Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai năm lần, mỗi lần một ngày; trường hợp ở xa cơ sở y tế hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ hai ngày cho mỗi lần khám thai. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

Pháp luật không có quy định về quyền lợi của người phụ nữ bị ảnh hưởng từ chế độ nghĩ khám thai sang thời gian hưởng chế độ khi sinh con. Việc khám thai sẽ giúp kiểm tra tình trạng sức khỏe con bạn và bạn – điều này  có lợi cho mẹ con bạn, còn nếu bạn không đi khám thai theo chế độ thì không sao.  Và bạn sẽ không mất quyền lợi khi nghỉ sinh.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật lao động - Công ty luật Minh KHuê 

----------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;