Sau đó tôi được nhận 9. 500.000 tiền chế độ thai sản. Vậy cho tôi hỏi mức nhận như vậy đã đúng chưa? Vì tôi tính ra thì chưa có tiền tã lót và tiền nghỉ dưỡng thai sản. Mong văn phòng giải đáp giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: thuong thuong

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luật lao độngcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn chế độ thai sản cho cán bộ?

Luật sư tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội trực tuyến gọi: 1900.1940

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi. Câu hỏi của  bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Điều 157 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:

“1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội...."

Theo khoản 1 Điều 35 Luật bảo hiểm xã hội 2006 thì "mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc".

Từ các quy định trên, khi bạn nghỉ sinh con, chế độ thai sản đầu tiên bạn được hưởng đó là 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ sinh. Cụ thể, số tiền bạn được hưởng = 6 x 1.800.000 đồng = 10.800.000 đồng.

Ngoài việc được hưởng 100% tiền lương 6 tháng trên bạn còn được hưởng những quyền lợi sau:

- Hưởng trợ cấp một lần khi sinh con, mức trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con theo quy định tại Điều 34, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 = 2 x 1.150.000đồng = 2.300.000 đồng 

- Nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thời gian nghỉ hưởng chế độ do sinh con, mà sức khỏe còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ 5 đến 10 ngày một năm tùy thuộc vào tình trạng sức khỏe; mức hưởng cho một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ tại gia đình ( 25% x 1.150.000 đồng = 287.500 đồng) và bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ tại cơ sở tập trung (40% x 1.150.000 đồng = 460.000 đồng) theo quy định tại Điều 37, Luật bảo hiểm xã hội năm 2006.

- Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, thời gian này bạn không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email lienhe@luatminhkhue.vn hoặc qua Tổng đài tư vấn 1900.1940.

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ