Tôi sử dụng thẻ tín dụng của một người bạn nhưng đã được sự đồng ý của người bạn này để mua hàng tại một số chi nhánh của công ty nhưng công ty ép tôi vào tội vi phạm pháp luật khi sử dụng thẻ tín dụng người khác và ký tên thay người đó, bắt tôi phải tự nộp đơn nghỉ việc nếu không sẽ bị sa thải và đánh giá xấu trên lý lịch. Tuy nhiên công ty chưa đưa ra bất cứ quy định gì về vấn đề trên.

Mong Luật sư tư vấn hướng giải quyết giúp tôi. Tôi có vi phạm pháp luật không? Công ty làm như vậy có đúng không?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: H.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. 

Tư vấn giải quyết trường hợp công ty ép nhân viên nghỉ việc ? 

Luật sư tư vấn luật lao động gọi số: 1900.6162

Trả lời:

 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Đối với trường hợp của bạn, tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý: Bộ luật Lao động 2012

Nội dung trả lời:

Điều 128 BLLĐ 2012 những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động:

"1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động."

Theo quy định trên, thì người sử dụng lao động chỉ có quyền xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động khi hành vi vi phạm này được quy định trong nội quy lao động và người sử dụng lao động có nghĩa vụ chứng minh lỗi của người lao động. Như vậy, trong trường hợp của bạn, có thể thấy người sử dụng lao động cho rằng bạn có hành vi vi phạm pháp luật khi sử dụng thẻ tín dụng người khác và ký tên thay người đó nhưng lại không chứng minh được lỗi của bạn và không chứng minh được hành vi vi phạm của bạn có được quy định trong nội quy lao động hay không. Mặt khác, việc bạn mượn thẻ đã được sự đồng ý của người bạn kía. Do đó, bạn không bị coi là vi phạm kỷ luật lao động và người sử dụng lao động không có quyền xử lý kỷ luật lao động đối với bạn và càng không có quyền buộc bạn phải nộp đơn thôi việc. Hành vi buộc bạn phải nộp đơn thôi việc nếu không sẽ bị sa thải của người sử dụng là trái với quy định của pháp luật. Bạn có quyền làm đơn khiếu nại về quyết định hoặc hành vi của người sử dụng nếu quyết định hoặc hành vi đó xâm phạm đến quyền và lợi ích của bạn.

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.