Nếu Doanh Nghiệp đã thành lập công đoàn thì phí công đoàn sẽ do Doanh Nghiệp chịu 1% và Người Lao Động chịu 1%. Trường hơp này có đúng hay không ? Em xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

>>  Luật sư tư vấn về mức đóng lệ phí công đoàn theo luật lao động , gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật công đoàn năm 2012

2. Luật sư tư vấn:

- Theo quy định tại Điều 26 Luật công đoàn 2012 quy định chi tiết Tài chính công đoàn như sau: 

Tài chính công đoàn gồm các nguồn thu sau đây:

1. Đoàn phí công đoàn do đoàn viên công đoàn đóng theo quy định của Điều lệ Công đoàn Việt Nam;

2. Kinh phí công đoàn do cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động;

3. Ngân sách nhà nước cấp hỗ trợ;

4. Nguồn thu khác từ hoạt động văn hóa, thể thao, hoạt động kinh tế của Công đoàn; từ đề án, dự án do Nhà nước giao; từ viện trợ, tài trợ của tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài.

 Như vậy, chi phí công đoàn sẽ do doanh nghiệp đóng với mức 2 % không phụ thuộc doanh nghiệp có tổ chức công đoàn hay không.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về việc truy thu kinh phí công đoàn ?

Thủ tục nộp phí công đoàn ?

Tư vấn quy định định của pháp luật về phí công đoàn ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê