Sau khi tôi nghỉ nhà trường phải thuê 1 giáo viên dạy hợp đồng thay cho tôi từ ngày 23/3/2015. Nhà trường yêu cầu tôi trả lại 8 ngày lương từ ngày 23/3/2015 đến hết ngày 31/03/2015 (trừ ngày CN) để chi trả tiền cho GV dạy hợp đồng thay tôi.

Vậy cho tôi hỏi việc nhà trường yêu cầu tôi trả lại tiền lương có đúng không ? Nếu đúng thì được căn cứ điều khoản nào của luật nào ?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: M.T.G

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc của mình tới công ty Luật Minh Khuê dựa vào những thời gian xin hỗ trợ bạn trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý.

Bộ luật lao động 2012  luật số 10/2012/QH13 đã được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIII, kỳ họp thứ 3 thông qua ngày 18 tháng 6 năm 2012.

Nội dung trả lời.

 Nhà trường trả lời cho bạn như vậy là hoàn toàn có lý. Đối với trường hợp bạn nghỉ từ ngày 22/8/2015 và bắt đầu từ ngày 23/8/2015 là bạn đã bắt đầu nghỉ theo chế độ thai sản rồi chứ không phải hưởng lương theo công việc nữa cụ thể theo quy định tại khoản 2 điều 186 Bộ luật lao động 2012 quy định cụ thể như sau:

" Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động."

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật lao động và thông tin do quý khách hàng cung cấp, việc tư vấn nhằm mục đích cho cá nhân, tổ chức tham khảo.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN  PHÁP LUẬT LAO ĐỘNG.