Xin luật sư tư vấn cho tôi biết : tôi có bầu được 3 tháng và dự sinh vào ngày 14 tháng 7 năm 2015. Từ tháng 1 năm 2011 tôi bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội tới tháng 12 năm 2011 tôi nghỉ việc và dừng đóng bảo hiểm xã hội nay tôi muốn tiếp tục đóng tự nguyện để được hưởng chế độ thai sản có được không? Xin luật sư tư vấn giúp. Cám ơn luật sư!

Người gửi: Lê Thị Tuyết
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

>> Tư vấn pháp luật dân sự, hình sự, lao động, Gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ ở pháp lý:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014

2. Nội dung phân tích:

Khoản 1,2 điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

"Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm các chế độ sau đây:

a) ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện bao gồm các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất."

Căn cứ theo quy định trên thì bảo hiểm xã hội tự nguyện không có chế độ thai sản. Do vậy, bạn không thể đóng bảo hiểm tự nguyện để hưởng chế độ thai sản được.

Trên đây là những tư vấn của công ty chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh KHuê