Quyết định thôi việc ngày 26 tháng 5 năm 2014. Tổng thời gian đóng BHTN chưa được hưởng là 1 năm 7 tháng. Vậy em có được hưởng BHTN không ạ?.

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Tuan

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luậcủa Công ty Luật Minh Khuê.

>>  Tư vấn bảo hiểm xã hội gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Điều 81 Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

Trường hợp của bạn, 24 tháng trước khi thất nghiệp được tính từ tháng 5 năm 2012 đến tháng 5 năm 2014. Theo thông tin bạn cung cấp thì trong khoảng thời gian này bạn không tham gia bảo hiểm xã hội 5 tháng (từ tháng 1 đến tháng 5 năm 2014) như vậy bạn đã tham gia bảo hiểm được 19/24 tháng. Theo đó, bạn đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp nếu đã đăng kí thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm trong khoảng  thời gian 3 tháng kể từ khi thất nghiệp và chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày đăng kí thất nghiệp (ngày thứ nhất trong 15 ngày là ngày sau ngày bạn đăng kí thất nghiệp)

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động