Năm sau tôi nghỉ thì tiên bảo hiểm thất nghiệp tôi sẽ được hưởng bao nhiêu tiền với lương cơ bản của tôi là 2.580.000 đồng?
Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê.
Người gửi: Hong
Câu hỏi được biên tập từ
chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

bảo hiểm

Tư vấn bảo hiểm xã hội Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

Điều 81. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

Bạn mới chỉ tham gia bảo hiểm thất nghiệp 6 tháng (từ tháng 6 đến tháng 11) nên bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật. Thời gian bạn đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp sé được công dồn nếu bạn tiếp tục tham gia bảo hiểm thất nghệp khi kí kết hợp đồng lao động mới. khi bạn đã đủ điều kiện hưởng bản hiểm thất nghiệp thì mức trợ cấp thất nghiệp hàng tháng bạn được hưởng là "60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi thất nghiệp."

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê