Tôi chuẩn bị đi làm, do sức khoẻ còn yếu nên đến cơ quan làm đơn xin nghỉ chế độ dưỡng sức 7 ngày. Kế toán cơ quan nói tôi viết thời gian xin nghỉ là từ ngày 18/5/2014 đến hết ngày 24/5/2014. Tôi có một người bạn làm kế toán ở công ty khác lại nói là tôi viết thời gian nghỉ dưỡng sức như vậy thì bảo biểm sẽ không thanh toàn tiền cho tôi mà phải viết thời gian nghỉ dưỡng sức là từ ngày 10/6/2014 đến hết ngày 17/6/2014 thì bảo hiểm mới thành toán.

Tôi đang băn khoăn không biết nên viết thời gian nghỉ dưỡng sức như thế nào cho đúng để được bảo hiểm xã hội thanh toán.

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn luật Minh khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư !

Người gửi: PT Nguyệt

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.1940

Tư vấn chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh ?

Tư vấn chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Luật bảo hiểm xã hội 2006;

Nghị định 152/2006/NĐ-CP;

Thông tư 19/2008/TT-BLĐTBXH

2. Nội dung tư vấn:

Bạn sinh cháu ngày 9/12/2013 (sinh mổ) và nghỉ chế độ thai sản bắt đầu từ ngày 18/11/2013 đến hết ngày 17/5/2014. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội 2006, bạn thuộc đối tượng được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau khi sinh con.

Điều 37. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản

1. Lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 30, khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ năm ngày đến mười ngày trong một năm.

2. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung.

Căn cứ vào điểm c khoản 2 Điều 17 Nghị định 152/2006, bạn được nghỉ tối đa 7 ngày vì bạn sinh con phải phẫu thuật. Thời gian này bao gồm ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hàng tuần, ngày đi và về nếu nghỉ tại cơ sở tập trung.

Theo điểm 10 Thông tư 19/2008 : "trong khoảng thời gian 60 ngày tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ khi sinh con mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ."

Điều này có nghĩa là. ngày 18/5/2014 là thời điểm bạn trở lại làm việc. Thời gian để bạn được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh con trong khoảng 18/05/2014 - 16/07/2014, tương đương với 60 ngày. Hết thời gian này bạn sẽ không được hưởng nữa. Do vậy, bạn muốn làm đơn xin nghỉ vào ngày nào trong hai trường hợp mà bạn hỏi đều được. Điều này hoàn toàn phụ thuộc vào sức khỏe của bạn miễn là ngày mà bạn xin nghỉ nằm trong khoảng mà chúng tôi đã đưa ra cho bạn.

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

---------------------------------------------- 

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

3.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

4. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

2. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;