Thưa luật sư! Lời đầu tiên xin phép cho tôi gửi lời chúc sức khỏe quý vị! Chúc quý vị thành đạt trong cuộc sống. Tôi xin mạn phép được hỏi một vấn đề mà tôi đang thắc mắc. Sự việc vấn đề như sau:
Vợ tôi là một công chức cấp xã chuyên ngành Địa chính - xây dựng - môi trường - nông nghiệp - nông thôn. Năm 2013 vợ tôi được cơ quan cử đi dự thi tuyển công chức theo quy định của hợp đồng tạm tuyển và đạt kết quả loại khá. Năm 2014 vợ tôi nhận được quyết định bổ nhiệm ngạch công chức của ngành nội vụ với chức danh Địa chính - xây dựng - môi trường - nông nghiệp - nông thôn. Năm 2015 chính phủ ban hành Nghị định tăng lương đối với người có mức lương hệ số từ 2,34 trở xuống. Cũng xin nói thêm, theo quyết định bổ nhiệm ngạch của vợ tôi mức lương hiện hưởng là 2,34 ngạch chuyên viên bậc 1. Vậy cho phép tôi được hỏi với trường hợp trên vợ tôi có được hưởng chế độ tăng lương thêm 8% theo quy định của Chính Phủ không?

Xin cảm ơn quý vị luật sư và chúc sức khỏe. Chào trân trọng và đoàn kết!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê

 Tư vấn về chế độ tăng lương đối với người có hệ số lương dưới 2,34

Luật sư tư vấn lao động gọi: 1900.6162

 

Trả lời

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công ty Luật Minh Khuê, đối với trường hợp của bạn, chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 17/2015/NĐ-CP quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang có hệ sô lương từ 2,34 trở xuống.

2. Nội dung phân tích:

Vợ bạn với chức danh như vậy theo quy định của Nghị định số 92/2009 NĐ-CP thuộc diện công chức cấp xã.

Mặt khác, theo quy định của Nghị định 17/2015 NĐ-CP thì cán bộ, công chức cấp xã theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức năm 2008 và Nghị định số 92/2009/ NĐ-CP là đối tượng được tăng thêm tiền lương bằng 8% mức lương hiện hưởng nếu có hệ số lương từ 2,34 trở xuống cụ thể như sau:

 

Mức tiền lương tăng thêm hàng tháng

=

Hệ số lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh

x

Mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng

x

8%

 

Như vậy, theo quy định trên vợ anh thuộc diện được hưởng chế độ tăng lương thêm 8% vì mức lương hiện hưởng là 2.34.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê