Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn về cơ sở pháp lý để xin nghỉ việc ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi:   1900.6162

Trả lời:

 Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho công ty Luật Minh Khuê. Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp luật:

- Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 

2. Nội dung phân tích:

Vì hợp đồng lao động của bạn là không xác định thời hạn, nên bạn có thể dựa vào các căn cứ pháp lý sau để chấm dứt hợp đồng lao động:

Thứ nhất, điều 36 Bộ luật Lao động 2012 quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

" Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động
1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.
2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.
3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.
4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.
5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.
6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.
7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.
8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.
9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.
10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã."

Thứ hai, khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động quy định về Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:

" Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động
3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này."

Kết luận: Vì hợp đồng lao động của bạn thuộc loại không xác định thời hạn, nên bạn có quyền đơn phương chấm dứt không cần lí do, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất là 45 ngày.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê