Vợ tôi là giáo viên, vào ngành tháng 9 năm 2008, hết tập sự tháng 9 năm 2009. Đến 9/2014 thì đủ 5 năm (60 tháng) để hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo. Nhưng tháng 5/2015 nhà trường mới ra quyết định cho vợ tôi hưởng phụ cấp thâm niên 5% thời gian hưởng là từ tháng 5/2015 vậy nhà trường làm đúng hay sai ? Tại sao không được tình từ tháng 9/2014 ? Nếu nhà trường sai tôi phải khiếu nại cơ quan nào ?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: L.M.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi tới công ty. Vấn đề của bạn, công ty xin giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 54/2011/NĐ-CP của Chính phủ : Về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo

Nội dung phân tích:

 Về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo:

Tại Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP quy định về Điều kiện, thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên như sau:

1. Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên

Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

2. Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

b) Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

3. Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử."

 Vì anh không cung cấp đủ thông tin, vợ anh có thuộc trong các trường hợp tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP không. Nếu vợ anh không được các trường hợp đó thì vợ anh sẽ được hưởng trợ cấp từ tháng 09/2014. Như vậy, nhà trường đã làm trái với quy định của pháp luật.

Ngoài ra, tại Điều 3 Nghị định 54/2011/NĐ-CP quy định về mức trợ cấp:
“Nhà giáo đủ 5 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%.
Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.”

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.