Từ tháng 01/2012 đến tháng 06/1012  tổng tiền lương đóng là 2,300,000

Từ tháng 07/2012 đến tháng 07/2012  tổng tiền lương đóng là 2,400,000

Từ tháng 08/2012 đến tháng 11/2012  tổng tiền lương đống là 2,500,000

Từ tháng 12/2012 đến tháng 12/2012  tổng tiền lương đóng là 2,567,700

Từ tháng 01/2013 đến tháng 01/2013  tổng tiền lương đóng là 2,730,000

Từ tháng 02/2013 đến tháng 03/2013  tổng tiền lương đóng 2,835,000

Số tiền tôi được lãnh là bao nhiêu cho đúng quy định của pháp luật? Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: nhutcam

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162

Tư vấn luật bảo hiểm xã hội Việt Nam

Tư vấn luật bảo hiểm xã hội Việt Nam - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục của chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Về cách tính BHXH 1 lần,  mục 6 Thông tư 19/2008/TT-BLĐTBXH sửa đổi, bổ sung Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định: “8. Người lao động đủ điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại khoản 1 Điều 30 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP thì mức hưởng bằng 0,75 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng; bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ trên 6 tháng đến đủ 1 năm."

Khoản 1 Điều 30 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc  quy định về các điều kiện để  người lao động được hưởng bảo hiểm xã hội một lần như  sau:
“a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của luật này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
d) Ra nước ngoài để định cư”

Từ các quy định trên, trong trường hợp của bạn, bạn đóng bảo hiểm chưa đủ 20 năm (1 năm 3 tháng) mà có yêu cầu nhận nhận BHXH 1 lần  thì  sau 12 tháng nghỉ việc, bạn không đóng bảo hiểm xã hội  và có yêu cầu gửi tới tổ chức bảo hiểm xã hội để nhận bảo hiểm xã hội 1 lần. Nếu bạn đã đóng BHXH đủ 1 năm 3 tháng thì mức trợ cấp một lần bạn sẽ nhận được là 2,25 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tất cả các tháng đóng BHXH.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

-----------------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LÝ LIÊN QUAN: