Vậy cho hỏi, hiện giờ nếu trở lại biên chế ngạch giảng viên tôi có phải thực hiện chế độ tập sự không ?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: N.N.B

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho công ty chúng tôi. Thắc mắc của bạn sẽ được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật Viên chức số 58/2010/QH12

2. Nội dung tư vấn:

Chế độ tập sự được quy định tại Điều 27 Luật Viên chức như sau:

“Điều 27. Chế độ tập sự

1. Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

2. Thời gian tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng và phải được quy định trong hợp đồng làm việc.

3. Chính phủ quy định chi tiết chế độ tập sự.”

Theo như bạn trình bày, bạn đã từng làm giảng viên trong biên chế nhà nước từ năm 2008 đến năm 2012, tức là trong khoảng thời gian 4 năm. Như vậy, theo quy định tại khoản 1 ở trên thì bạn sẽ không phải thực hiện chế độ tập sự nếu trúng tuyển viên chức và trở lại biên chế ngạch giảng viên.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê