"4.4. Các loại phụ cấp nếu có của bên B (chỉ tôi) sẽ thực hiện theo qui định bên A (công ty) hoặc theo qui định của pháp luật hiện hành"

Vậy tôi muốn hỏi là:

1. Số tiền trên có tính luôn phụ cấp trong đó hay chưa và có phải lương căn bản của tôi là 3.317.000 ? (trong phiếu lương ghi lương căn bản là 2.690.000)

2. Bảo hiểm xã hội tính theo lương 3.317.000 thì tôi phải đóng bao nhiêu tiền/tháng ? Tôi thấy trong phiếu lương trừ 348.000 tiền bảo hiểm xã hội/tháng.

Công ty tôi là công ty tư nhân ở tp.HCM, tôi nghe mức lương cơ bản năm 2015 là tăng nhưng từ khi kí hợp đồng từ 2.690.000 rồi lên 2.890.000 rồi lên 3.317.000 thì phiếu lương của tôi đều ghi lương căn bản 2.690.000. Tôi bắt đầu làm từ tháng 08/2014 kí mức lương 2.690.000, tới tháng 11/2014 tôi ký hợp đồng 2.890.000, tháng 02/2015 tôi ký hợp đồng 3.317.000.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Tuấn Nguyễn

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho công ty luật Minh Khuê. Trên cơ sở thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin phép được trả lời những thắc mắc của bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Bộ luật Lao động 2012

Nghị định 103/2014/NĐ-CP

- Công văn số 4064/BHXH-THU quy định tỷ lệ đóng BHXH, BHYT, bảo BHTN năm 2015

2. Nội dung trả lời

a. Số tiền 3.317.000đ trên có tính luôn phụ cấp trong đó hay chưa và có phải lương căn bản của tôi là 3.317.000 ?

- Căn cứ theo quy định tại Khoản 1, Điều 90, Bộ luật Lao động 2012 quy định về "Tiền lương" thì:

"1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định."

- Căn cứ theo Điểm a, Khoản 1, Điều 3 quy định về "Mức lương tối thiểu vùng" và  Khoản 1, Điều 5  quy định về "Áp dụng mức lương tối thiểu vùng", Nghị định 103/2014/NĐ-CP thì:

"Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng

1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với doanh nghiệp như sau:

a) Mức 3.100.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

Điều 5. Áp dụng mức lương tối thiểu vùng

1. Mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 3 Nghị định này là mức thấp nhất làm cơ sở để doanh nghiệp và người lao động thỏa thuận và trả lương, trong đó mức lương trả cho người lao động làm việc trong điều kiện lao động bình thường, bảo đảm đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm:

a) Không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động chưa qua đào tạo làm công việc giản đơn nhất;

b) Cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động đã qua học nghề quy định tại Khoản 2 Điều này."

=> Do đó, kết hợp với điều khoản hợp đồng số 4.1 mà bạn đã đưa ra và bạn đang làm cho một doanh nghiệp tư nhân ở Tp. Hồ Chí Minh thì:

- Mức lương tối thiểu mà bạn sẽ có quyền được nhận là: 3.100.000 + 3.100.000 x 7% = 3.317.000 đồng/tháng

- Lương của người lao động = Mức lương + Phụ cấp lương (nếu có) + Các khoản bổ sung khác (nếu có)

- Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định

Như vậy, số tiền 3.317.000 đồng mà bạn được nhận hàng tháng là mức lương bạn được người sử dụng lao động chi trả và không bao gồm các khoản phụ cấp trong đó.

b. Bảo hiểm xã hội tính theo lương 3.317.000 thì tôi phải đóng bao nhiêu tiền/tháng ?

Căn cứ theo Điều 2, Công văn số 4064/BHXH-THU ngày 17 tháng 12 năm 2014 của Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh quy định về "Tỷ lệ đóng BHXH, BHYT, BHTN" thì:

"2/ Tỷ lệ đóng BHXH, BHYT, BHTN:

Từ ngày 01 tháng 01 năm 2015, hàng tháng, người sử dụng lao động đóng cho người lao động và trích từ tiền lương tháng của người lao động để đóng cùng một lúc vào Quỹ BHXH, BHYT, BHTN với tỷ lệ đóng là 32,5 %, trong đó:

Người sử dụng lao động đóng 22% (18% nộp quỹ BHXH, 3% nộp Quỹ BHYT, 1% nộp Quỹ BH thất nghiệp).

Người lao động đóng 10,5% (8% nộp quỹ BHXH, 1,5% nộp Quỹ BHYT và 1% nộp Quỹ BHTN)."

=> Như vậy, với mức lương là 3.317.000 đồng/tháng thì bạn phải đóng tất cả là: 3.317.000 x (8% + 1,5% + 1%) = 348.285 đồng/tháng

Trong đó, BHXH chiếm tỷ lệ 8%/ 1 tháng, cụ thể sẽ là: 3.317.000 x 8% = 265.360 đồng/ tháng

Vì vậy, việc trong phiếu lương của bạn thấy trừ số tiền 348.000/tháng thì điều này là hoàn toàn đúng vì người sử dụng lao động đã khấu trừ lương của bạn để đóng Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế và Bảo hiểm thất nghiệp với tỷ lệ như trên.

Ngoài ra, với việc bạn đã ký hợp đồng lên lương từ 2.690.000 đồng lên 2.890.000 đồng vào tháng 11/2014 sau đó là 3.317.000 đồng tháng 2/2015 nhưng trong phiếu lương vẫn ghi lương cơ bản là 2.690.000 đồng thì bạn hoàn toàn có thể có ý kiến với người sử dụng lao động của bạn để thắc mắc về vấn đề này và có yêu cầu đề nghị giải quyết thỏa đáng, dựa trên cơ sở hợp đồng đã ký giữa bạn và người sử dụng lao động.

Nếu còn có điều gì thắc mắc, mời bạn vui lòng gửi thư theo địa chỉ này hoặc gọi điện trực tiếp đến tổng đài 1900.6162 để được giải đáp nhanh chóng và chính xác nhất.

Trân trọng./.

Ban tư vấn pháp luật - Công ty Luật Minh Khuê