Vậy xin luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này tôi có được hưởng chế độ thai sản sau khi sinh không ạ? và những giấy tờ, thủ tục cần thiết là gì?

2/ Trong thời gian làm việc tại công ty, tôi có tham gia đóng đầy đủ BHXH, BHYT, BHTN, hiên tại tôi cũng đang làm BHTN, thời hạn hưởng BHTN cuả tôi là từ tháng 11-2013 đến tháng 4-2014, nhưng đến tháng 2-2014 là tôi sinh con, như vậy trong trường hợp này tôi còn được hưởng chế độ thất nghiệp nữa không, mong luật sư cho tôi xin lời khuyên

Rất mong nhận được hồi âm

Trân trọng cảm ơn luật sư!                 

Người gửi: Nhiên Bùi

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về quyền lợi, thủ tục hưởng bảo hiểm thai sản

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900 6162

 

Trả lời:
Chào bạn, vấn đề Bạn quan tâm Luật Minh Khuê xin được trao đổi như sau:

Thứ nhất, về điều kiện được hưởng chế độ thai sản, luật bảo hiểm xã hội có qui định như sau:

“Điều 28, Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 . Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con, bạn cần phải có ít nhất 6 tháng đóng  bảo hiểm xã hội trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (với trường hợp của bạn là khoảng thời gian 12 tháng từ tháng 2/2013 đến 2/2014).  Ở đây, bạn đã đóng bảo hiểm từ tháng 2 đến tháng 9/2014 – đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên. Vậy bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con theo luật bảo hiểm xã hội.

Về thủ tục để được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp của bạn, theo khoản 2 điều 53 nghị định số 152/2006/NĐ–CP qui định hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con bao gồm:

+ Sổ bảo hiểm xã hội;

+ Bản sao Giấy chứng sinh hoặc bản sao Giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh mà con chết;

Thứ hai, về chế độ bảo hiểm thất nghiệp.

Thời hạn hưởng bảo hiểm thất nghiệp cuả bạn là từ tháng 11-2013 đến tháng 4-2014. Việc bạn sinh con không thuộc trong các trường hợp tạm dừng hay chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp qui định tại điều 85, 86 Luật bảo hiểm xã hội. Như vậy khi sinh con, bạn vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Rất mong nhận được phục vụ Quý khách hàng!
Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê 

------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2. Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;