Vậy tôi muốn hỏi là:

1. Sau 3 tháng tôi quay về xin tiếp tục hợp đồng lao động thì khi đó hợp đồng ký lại sẽ tiếp tục hệ số 2.87 hay phải bắt đầu lại từ đầu như 1 người mới xin vào làm ?

2. Điểm khác biệt giữa tạm hoãn hợp đồng lao động và xin nghỉ không hưởng lương 3 tháng ?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: pham tung

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.6162

Tư vấn về tạm hoãn hợp đồng lao động ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến qua điện thoại

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Luật Minh Khuê. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

Nội dung phân tích

Điều 32 của Bộ luật có quy định các trường hợp tạm hoãn hợp đồng lao động như sau:

"1. Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.

2. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

3. Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

4. Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

5. Các trường hợp khác do hai bên thoả thuận."

Như vậy, bạn và người sử dụng lao động đang áp dụng Khoản 5 Điều 32 với mục đích không muốn chấm dứt hợp đồng lao động với công ty mà chỉ muốn tạm nghỉ vì lý do riêng. Vì vậy, 

1. Về việc hưởng lương khi đi làm

Điều 33 có quy định: "Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm hoãn hợp đồng lao động đối với các trường hợp quy định tại Điều 32 của Bộ luật này, người lao động phải có mặt tại nơi làm việc và người sử dụng lao động phải nhận người lao động trở lại làm việc, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác".  
Như vậy, trong khoản thời gian bạn tạm hoãn hợp đồng sẽ không được tính tiền lương và khi tiếp tục hợp đồng bạn sẽ tiếp tục nhận lương với hệ số 2,87.
2. Về sự khác nhau giữa tạm hoãn hợp đồng lao động và xin nghỉ việc không hưởng lương
Thứ nhất, Tạm hoãn hợp đồng lao động được quy định tại Điều 32 Bộ luật lao động năm 2012 đã phân tích. Theo đó, Việc tạm hoãn hợp đồng lao động phải đảm bảo các điều kiện về lý do tạm hoãn và thời gian làm việc sau thời hạn tạm hoãn. Trường hợp tạm hoãn hợp đồng, người sử dụng lao động không cần ra quyết định tạm hoãn thực hiện hợp đồng mà có thể trực tiếp ký phụ lục hợp đồng lao động với người lao động về thỏa thuận tạm hoãn hợp đồng
Thứ hai, Nghỉ việc riêng, nghỉ việc không hưởng lương được quy định tại Điều 116 Bộ luật lao động năm 2012 như sau:

Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương."

Như vậy, việc nghỉ việc riêng không hưởng lương do bạn và người sử dụng lao động tự thỏa thuận mà ít có sự ràng buộc về chế độ làm việc sau thời gian nghỉ.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn, xin đảm bảo tất cả những thông tin tư vấn hoàn toàn đúng theo tinh thần pháp luật. Chúng tôi rất mong nhận được hồi âm của bạn về vấn đề này và luôn sẵn sàng trao đổi những thông tin cần thiết. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ