Một vấn đề nữa em muốn hỏi là nếu em đòi quyền lợi được ăn trong 8 tiếng đó thì có được giải quyết không và pháp luật có quy định gì không ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: T.Q.A

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi:  - 1900.6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012 

Nội dung trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn, Luật Minh Khuê xin trả lời như sau:

" Điều 108. Nghỉ trong giờ làm việc

1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động."

" Điều 109. Nghỉ chuyển ca

Người lao động làm việc theo ca được nghỉ ít nhất 12 giờ trước khi chuyển sang ca làm việc khác."

Theo như quy định trên thì bạn sẽ được nghỉ giữa giờ ít nhất  30 phút  tính vào thời giờ làm việc. Trường hợp công ty bạn bắt bạn làm việc liên tục 8 tiếng mà không cho nghỉ là sai quy định trên. Như vậy, bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu công ty cho nghỉ 30 phút.

Về quyền được ăn giữa ca:

Đây được hiểu là chế độ đối với người lao động khi làm việc tại doanh nghiệp. Với quyền lợi này bạn có thể yêu cầu với công đoàn tại doanh nghiệp để đề xuất và thương lượng với bên doanh nghiệp đáp ứng với nguyện vọng của phần đông người lao động.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê!

Trân trọng./

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ